पर्यावरणाचे कोणते वेगवेगळे घटक मानवी आरोग्यावर परिणाम करतात?

पर्यावरणाचे कोणते वेगवेगळे घटक मानवी आरोग्यावर परिणाम करतात

पर्यावरणाचे कोणते वेगवेगळे घटक मानवी आरोग्यावर परिणाम करतात याबद्दल खालील लेखात सविस्तर माहिती देण्यात आलेली आहे. अशे अणेक घटक आहेत जे आपल्या आरोग्यावर परिणाम करतात व त्यांना टाळण्याची जबाबदारी हि आपण घेतली पाहिजे.

Advertisements

 

पर्यावरणाचे कोणते वेगवेगळे घटक मानवी आरोग्यावर परिणाम करतात?

पर्यावरणाचे कोणते वेगवेगळे घटक मानवी आरोग्यावर परिणाम करतात
पर्यावरणाचे कोणते वेगवेगळे घटक मानवी आरोग्यावर परिणाम करतात

तुम्ही श्वास घेत असलेल्या हवेच्या गुणवत्तेपासून ते तुम्ही चालवत असलेल्या रस्त्यांच्या स्थितीपर्यंत, पर्यावरणीय घटकांचा तुमच्या आरोग्यावर मोठा प्रभाव पडतो. इतकेच काय, नैसर्गिक आणि मानवामुळे घडलेल्या दोन्ही घटनांमुळे हे घटक कालांतराने बऱ्यापैकी विकसित झाले आहेत.

पर्यावरणीय आरोग्य क्षेत्रातील व्यावसायिक लोक त्यांच्या सभोवतालच्या जगाशी कसे संवाद साधतात याचे परीक्षण करतात, या परस्परसंवादांमुळे शारीरिक तंदुरुस्ती, रोगाची असुरक्षितता आणि मानवी आरोग्याच्या इतर पैलूंवर परिणाम होऊ शकतो अशा अनेक मार्गांचा कालक्रमण करतात.

पर्यावरणाचे वेगवेगळे जे घटक मानवी आरोग्यावर परिणाम करतात ते आहेत:

 1. रासायनिक सुरक्षा
 2. वायू प्रदूषण
 3. हवामान बदल आणि नैसर्गिक आपत्ती
 4. सूक्ष्मजंतूंमुळे होणारे रोग
 5. आरोग्य सेवेचा अभाव
 6. पायाभूत सुविधांच्या समस्या
 7. खराब पाण्याची गुणवत्ता
 8. जागतिक पर्यावरणीय समस्या

 

1. रासायनिक सुरक्षा

वेगवेगळी रसायने मानवी आरोग्यावर वेगवेगळ्या प्रकारे परिणाम करू शकतात आणि अनेकदा, धोकादायक किंवा परदेशी पदार्थांच्या संपर्कात आल्याने आरोग्यविषयक असुरक्षा निर्माण होतात.

रासायनिक सुरक्षेमध्ये काम करणारे सार्वजनिक आरोग्य अधिकारी अनेकदा विषविज्ञानावर लक्ष केंद्रित करतात, जो मानवी शरीरावर विषारी प्रभाव टाकणाऱ्या पदार्थांचा अभ्यास आहे, मग ते सेवन केल्यावर किंवा नैसर्गिक वातावरणातून शोषले गेले तरीही. सार्वजनिक आरोग्याचा आणखी एक महत्त्वाचा पैलू म्हणजे रासायनिक जोखीम मूल्यमापन, ज्यामध्ये शास्त्रज्ञ आणि चिकित्सक पदार्थाचे संपूर्ण जैविक परिणाम निश्चित करण्यासाठी काम करतात.

 

2. वायू प्रदूषण

अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की मानवांवर वायू प्रदूषणाचा परिणाम होणे हा सार्वजनिक आरोग्यासाठी एक महत्त्वाचा चिंतेचा विषय आहे, केवळ हवामान बदलातील त्यांच्या भूमिकेमुळेच नाही तर वायू प्रदूषणाच्या संपर्कात आल्याने विकृती आणि मृत्युदर वाढू शकतो.

जेव्हा आपण वायू प्रदूषणाचा विचार करतो, तेव्हा आपण मानवी प्रदूषकांच्या संदर्भात विचार करतो आणि बरोबर: वायू प्रदूषणाच्या काही सर्वात धोकादायक आणि सर्वव्यापी उदाहरणांमध्ये कार आणि ट्रक चा धूर, तसेच औद्योगिक प्रक्रियेच्या प्रदूषित उप-उत्पादनांचा समावेश होतो.

वाचा – सरासरी आयुर्मान म्हणजे काय

 

3. हवामान बदल आणि नैसर्गिक आपत्ती

मानवी आरोग्यासाठी गंभीर परिणामांसह आणखी एक पर्यावरणीय समस्या म्हणजे हवामान बदल, तसेच पृथ्वीच्या हवामानातील बदलाबरोबरच नैसर्गिक आपत्तींमध्ये होणारी वाढ. नॅशनल एन्व्हायर्नमेंटल हेल्थ असोसिएशनने 21 व्या शतकातील सर्वात मोठा मानवी आरोग्य धोका म्हणून हवामान बदलाची नोंद केली आहे.

हवामान बदलामुळे अनेक मार्गांनी नैसर्गिक जगामध्ये व्यत्यय येतो ज्यामुळे आरोग्याला बाधा येते आणि रोगाची असुरक्षा वाढते; यामध्ये ग्रहाच्या तापमानात होणारी वाढ आणि वारंवार मुसळधार पाऊस आणि प्रवाह यांचा समावेश होतो. विविध परिणामांमुळे चिंताग्रस्त आणि श्वसन रोग, अतिसार आणि बरेच काही होण्याची अधिक असुरक्षा होऊ शकते.

4. सूक्ष्मजीवांमुळे होणारे रोग

सूक्ष्मजंतूंमुळे होणारे रोग – ज्यांना सूक्ष्मजीव देखील म्हणतात – सार्वजनिक आरोग्य चिंतेचे आणखी एक क्षेत्र आहे. मानवी शरीरात अब्जावधी सूक्ष्मजंतू अस्तित्वात आहेत आणि ते पाणी, माती आणि हवेतही राहतात.

नॅशनल ह्युमन जीनोम रिसर्च इन्स्टिट्यूटच्या म्हणण्यानुसार, त्यापैकी बहुतेकांचे आरोग्यावर कोणतेही नकारात्मक परिणाम होत नाहीत आणि अनेक सूक्ष्मजंतू पाचक आणि रोगप्रतिकारक आरोग्यास समर्थन देण्यासारखी महत्त्वपूर्ण जैविक कार्ये करतात. जीवाणू, विषाणू आणि बुरशी हे सूक्ष्मजीवांचे प्रकार आहेत.

हानीकारक सूक्ष्मजंतू, ज्यांना सामान्यतः रोगजनक किंवा जंतू म्हणतात, ते मानवांना संक्रमित करू शकतात आणि आजारपण कारणीभूत ठरू शकतात. खाणे हा एक प्राथमिक मार्ग आहे ज्यामध्ये मानवांना सूक्ष्मजीवांमुळे होणारे रोग होऊ शकतात.

एक उदाहरण म्हणजे E. coli पासून अन्न विषबाधा, एक प्रकारचे जीवाणू जे वातावरणात आणि अन्नपदार्थांमध्ये आढळू शकतात आणि ज्यामुळे श्वसनाचे आजार, मूत्रमार्गात संक्रमण आणि इतर प्रतिकूल आरोग्य परिणाम होऊ शकतात.

वाचा – रोगप्रतिकारक शक्ती म्हणजे काय?

 

5. आरोग्य सेवेसाठी प्रवेशाचा अभाव

रोग आणि एकूणच खराब आरोग्य परिणामांमध्ये योगदान देणारा आणखी एक पर्यावरणीय घटक म्हणजे आरोग्य सेवा सेवांचा अभाव असलेल्या भागात राहणे.

हेल्दी पीपलच्या मते, “अनेक लोकांना अशा अडथळ्यांना सामोरे जावे लागते जे आवश्यक आरोग्य सेवा सेवांमध्ये प्रवेश प्रतिबंधित करतात किंवा मर्यादित करतात, ज्यामुळे खराब आरोग्य परिणाम आणि आरोग्य असमानतेचा धोका वाढू शकतो.” आर्थिक अस्थिरता, क्लिनिकल सुविधांपर्यंत अविश्वसनीय वाहतूक आणि प्रतिबंधात्मक काळजीच्या महत्त्वाबद्दल शिक्षणाचा अभाव हे आरोग्य सेवेच्या अभावास कारणीभूत ठरणारे काही घटक आहेत.

वाचा – विलयन म्हणजे काय मराठी

 

6. पायाभूत सुविधांच्या समस्या

पायाभूत सुविधांच्या समस्यांचा समुदायाच्या आरोग्यावरही मोठा परिणाम होऊ शकतो. उदाहरणांमध्ये पुढील गोष्टींचा समावेश आहे:

 • खराब देखभाल केलेले रस्ते (कार अपघाताचा वाढता धोका)
 • शुद्ध पिण्याच्या पाण्याचा अभाव
  स्थानिक आरोग्य सेवा पायाभूत
 • सुविधांचा अभाव, जसे की लसीकरण करण्यास सक्षम क्लिनिक

खराब पायाभूत सुविधांवर मात करण्यासाठी स्थानिक, राज्य आणि फेडरल सरकारांकडून संसाधनांचे योग्य वाटप आवश्यक आहे, तसेच पायाभूत सुविधांची योग्य देखभाल ठेवण्यासाठी पात्र कार्यबल आवश्यक आहे.

वाचा – वारंवार तोंड येतंय? मग करा हे तोंड आल्यावर घरगुती उपाय

 

7. खराब पाण्याची गुणवत्ता

व्हेरीवेल हेल्थने अहवाल दिला की जगभरात, 780 दशलक्षाहून अधिक लोकांना पिण्याचे शुद्ध पाणी उपलब्ध नाही; धक्कादायक म्हणजे, जगातील सुमारे एक तृतीयांश लोकसंख्येला योग्य स्वच्छता सेवा उपलब्ध नाहीत (उदा. स्वच्छ स्नानगृह). आरोग्यावर होणारे परिणाम गंभीर आहेत: पाण्याच्या खराब गुणवत्तेमुळे होणाऱ्या आजारांमुळे दररोज 2,200 हून अधिक मुले मरतात.

औद्योगिक कचरा आणि प्रदूषण, योग्य जल प्रक्रिया आणि स्वच्छता सेवांचा अभाव आणि कालबाह्य प्लंबिंग पायाभूत सुविधांसह अनेक घटक खराब पाण्याच्या गुणवत्तेला कारणीभूत ठरू शकतात.

 

8. जागतिक पर्यावरणीय समस्या

जागतिक पर्यावरणीय समस्यांमुळे दरवर्षी 12.6 दशलक्षाहून अधिक मृत्यू होतात, WHO डेटानुसार. येथे नमूद केलेल्या मुद्द्यांसह, यामध्ये मातीचे प्रदूषण, अतिनील किरणे आणि जैवविविधतेचे नुकसान यांचा समावेश असू शकतो.

आकडेवारीनुसार, 100 हून अधिक आजार आणि जखमांचा थेट संबंध पर्यावरणीय आरोग्याशी संबंधित असू शकतो. बहुतेकदा, या समस्यांचा सर्वात जास्त परिणाम अशा समुदायांवर होतो जे गरीब आहेत आणि आधीच आरोग्य सेवेच्या महत्त्वपूर्ण असुरक्षा आहेत.

वाचा – त्वचारोग घरगुती उपाय

 

Frequently Asked Question

तर अशा प्रकारे पर्यावरणाचे कोणते वेगवेगळे घटक मानवी आरोग्यावर परिणाम करतात हा लेख आपण इथेच थांबवत आहोत मात्र याबद्दल कोणतीही माहिती हवी असल्यास कमेंट करून विचारावी.

 

Advertisements

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *