मधुमेह हैराण करतोय? मग करा हे साधे सोप्पे व प्रभावी मधुमेह घरगुती उपाय

तुम्हाला मधुमेह आहे का? होय तर आजचा लेख खास तुमच्यासाठी आहे कारण आम्ही घेऊन आलेलो आहोत मधुमेह घरगुती उपाय जे तुमचा मधुमेह नियंत्रणात ठेवतील.

Advertisements

आजचे मधुमेह घरगुती उपाय, मधुमेह आहार तक्ता सोबत वापरल्यास हे अत्यंत प्रभावी होतात.

भारत ही जगातील मधुमेहाची राजधानी होणार असल्याचे म्हटले जाते. भारतातील जवळपास 50 दशलक्ष लोक मधुमेहाने ग्रस्त असून, हे देशासमोर मोठे आव्हान आहे. प्रथम, मधुमेह म्हणजे काय ते जाणून घेऊया मग मधुमेह घरगुती उपाय पाहुयात. रक्तातील साखरेचे प्रमाण वाढणे याला मधुमेह म्हणतात.

मधुमेह घरगुती उपाय

1.दालचिनी

मधुमेह घरगुती उपाय
मधुमेह घरगुती उपाय

दालचिनीमध्ये बायोएक्टिव्ह कंपाऊंड असतात जे मधुमेहाशी लढण्यास आणि प्रतिबंध करण्यास मदत करते. दालचिनी इन्सुलिन क्रियाकलाप उत्तेजित करण्यासाठी आणि अशा प्रकारे रक्तातील साखरेची पातळी नियंत्रित करण्यासाठी ओळखली जाते.

कोणत्याही गोष्टीचा अतिरेक जसा वाईट असतो, त्याचप्रमाणे दालचिनी जास्त प्रमाणात घेतल्यास त्यात असलेल्या कौमरिन नावाच्या संयुगामुळे यकृत खराब होण्याचा धोका वाढू शकतो. खरी दालचिनी, दुकानातून खरेदी घेणे अधिक सुरक्षित आहे.

मधुमेह घरगुती उपाय

  • कोमट पाण्यात अर्धा किंवा एक चमचा दालचिनी मिसळा आणि दिवसातून एकदा प्या.
  • 2 ग्लास पाण्यात कच्ची दालचिनी उकळा. 30 मिनिटे थंड होऊ द्या आणि ते दररोज घ्या.

2.कोरफड

मधुमेह घरगुती उपाय
मधुमेह घरगुती उपाय

कोरफड भारतीय घराघरात सहज आढळते. चवीला कडू असलं तरी ताक मिसळून खाल्ल्याने चव चांगली लागते. सहसा, कोरफडचा वापर सौंदर्याच्या उद्देशाने केला जातो परंतु त्यात दाहक-विरोधी गुणधर्म असल्याने ते जखमा बरे करू शकतात. त्याच्या दाहक-विरोधी गुणधर्मांमुळे, रक्तातील साखरेची पातळी नियंत्रित ठेवते.

मधुमेह घरगुती उपाय म्हणून तुम्ही कोरफड रोज सकाळी ताकामध्ये मिसळून पिऊ शकता.

3.जांभूळ

मधुमेह घरगुती उपाय
मधुमेह घरगुती उपाय

जामुन आणि त्याची पाने रक्तातील साखरेची पातळी कमी करण्यासाठी उपयुक्त असल्याचे सिद्ध झाले आहे. मधुमेह घरगुती उपाय म्हणून दररोज अंदाजे 100 ग्रॅम जामुन सेवन केल्याने तुमच्या रक्तातील साखरेच्या पातळीत कमालीची सुधारणा दिसून येते.

4.व्हिटॅमिन सी

मधुमेह घरगुती उपाय
मधुमेह घरगुती उपाय

व्हिटॅमिन सी केवळ त्वचेसाठीच नाही तर मधुमेहासाठी देखील चांगले आहे. अलीकडील अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की दररोज अंदाजे 600 मिलीग्राम व्हिटॅमिन सी घेतल्याने रक्तातील साखरेची पातळी लक्षणीयरीत्या सुधारू शकते. ज्या लोकांना दीर्घकाळ मधुमेह आहे त्यांनी दररोज व्हिटॅमिन सी असलेले पदार्थ खावेत. आवळा, संत्री, टोमॅटो आणि ब्लूबेरी हे व्हिटॅमिन सी समृद्ध असलेले काही पदार्थ आहेत.

5.व्यायाम

मधुमेह घरगुती उपाय
मधुमेह घरगुती उपाय

टाइप II मधुमेहामागील मुख्य कारणांपैकी एक म्हणजे जास्त वजन. कोणत्याही प्रकारची शारीरिक क्रिया, मग ती योगा असो, झुंबा असो, एरोबिक्स असो, जिमिंग असो, खेळ खेळणे, तुमचे वजन राखून रक्तातील साखरेची पातळी लक्षणीयरीत्या सुधारू शकते. इतकेच नाही तर दररोज चालण्याने रक्तातील साखरेची पातळी कमालीची कमी होण्यास मदत होते. म्हणूनच मधुमेह घरगुती उपाय म्हणून नियमित व्यायाम करा, याव्यतिरिक्त वाचा नियमित व्यायामाचे फायदे.

6.धूम्रपान सोडा

मधुमेह घरगुती उपाय
मधुमेह घरगुती उपाय

धूम्रपानाचा संबंध अनेक गंभीर आरोग्य परिस्थितींशी जोडला गेला आहे. अभ्यासात असेही दिसून आले आहे की धूम्रपान केल्याने एकाला टाइप 2 मधुमेह होतो.

धूम्रपानामुळे मधुमेहाचा धोका 44 टक्क्यांनी वाढतो आणि जे लोक दिवसातून 20 पेक्षा जास्त सिगारेट ओढतात, त्यांचा धोका 61 टक्क्यांनी वाढतो. म्हणूनच हा एक प्रभावी मधुमेह घरगुती उपाय आहे.

7.कार्ले व काकडीचा रस

मधुमेह घरगुती उपाय
मधुमेह घरगुती उपाय

मधुमेह घरगुती उपाय म्हणून कारले किंवा तिखट हे सर्वात विश्वासार्ह पदार्थांपैकी एक आहे जे बहुतेकदा तज्ञांनी रक्तातील साखरेची पातळी नियंत्रित करण्यासाठी शिफारस केली आहे. 1/2 कारले, 1/2 काकडी, 2 सेलरी देठ आणि 1/2 हिरवे सफरचंद घालून तयार केलेला रस प्या. तुम्ही हे दिवसातून एकदा घेतले पाहिजे.

8.घरगुती पावडर

मधुमेह घरगुती उपाय म्हणून हि पावडर बनवा मेथी पावडर, जामुन बियाणे पावडर, कडुलिंब पावडर आणि कारले पावडर, सर्व समान प्रमाणात एकत्र करा. सुमारे 1 चमचे हे मिश्रण दुपारच्या आणि रात्रीच्या जेवणाच्या अर्धा तास आधी पाण्यासोबत घ्या.

Advertisements