मणक्याच्या आजारावर घरगुती उपाय जे तुम्ही घरच्या घरी करू शकता

मणक्याच्या आजारावर घरगुती उपाय

तुम्हाला मणक्याच्या आजार आहे का? होय ना! मग तुम्ही एकदम बरोबर ठिकाणी आले आहात कारण आजच्या लेखात आपण बघणार आहोत मणक्याच्या आजारावर घरगुती उपाय.

Advertisements

मणक्याच्या आजार हा वय-संबंधित स्थितीचा आजार आहे ज्यामध्ये जेव्हा पाठीच्या स्तंभाच्या मणक्यांमधील एक किंवा अधिक डिस्क खराब होतात किंवा तुटतात तेव्हा वेदना होतात.

मणक्याच्या आजारावर घरगुती उपाय

जेव्हा मणक्याच्या आजार कायम होतो आणि तुमच्या जीवनाच्या गुणवत्तेत व्यत्यय आणत राहतो, तेव्हा पुरेशा आरामासाठी अनेक उपचार पर्यायांची आवश्यकता असू शकते. खाली मणक्याच्या आजारावर घरगुती उपाय दिले आहेत जे सामान्यतः दुर्लक्षित किंवा कमी वापरले जातात. यापैकी एक किंवा अधिक उपाय वापरून पहा, कोणते, किंवा संयोजन, तुमच्यासाठी चांगले काम करते.

खालील दिलेले मणक्याच्या आजारावर घरगुती उपाय वात दोष कमी करतात, आणि त्याद्वारे वेदना कमी करण्यात आश्चर्यकारक काम करतात, संपूर्ण माहितीसाठी खालील लेख वाचा:

1.नेहमी गरम पदार्थ खा

नेहमी गरम पदार्थ खा
नेहमी गरम पदार्थ खा

थंड अन्न आणि थंड पेये सेवन केल्याने वात दोष वाढतो, ज्यामुळे वेदना होतात. शीतलता शरीरात आकुंचन आणि रक्तसंचय निर्माण करते, तर उष्णतेचे योग्य प्रमाण विस्तार प्रदान करते आणि शरीरातील मल वाहून नेणाऱ्या वाहिन्यांना मोकळे राहण्यास अनुमती देते जेणेकरून आपण आपले अन्न चांगल्या प्रकारे काढून टाकू शकतो. आणि निरोगी निर्मूलन कमी वेदना समान आहे.

2.निलगिरीचे तेल

मणक्याच्या आजारावर घरगुती उपाय
मणक्याच्या आजारावर घरगुती उपाय

हा एक अत्यंत प्रभावी मणक्याच्या आजारावर घरगुती उपाय आहे. हा उपाय करण्यासाठी कोमट पाण्याने भरलेल्या बादलीमध्ये, निलगिरीच्या आवश्यक तेलाचे काही थेंब घाला. या पाण्याने आंघोळ केल्याने तुमची पाठदुखी तर दूर होईलच पण तुमच्या नसाही शांत होतील.

3.गरम आणि थंड पॅक ने शेकवा

मणक्याच्या आजारावर घरगुती उपाय
मणक्याच्या आजारावर घरगुती उपाय

गरम आणि थंड पॅक ने मणका शेकवा हा मणक्याच्या आजारावर घरगुती उपाय केल्याने तीव्र पाठदुखी असलेल्या लोकांमध्ये वेदना आणि आग कमी होण्यास मदत होऊ शकते.

कोल्ड पॅक वापरल्याने वेदनांचे संकेत तात्पुरते अवरोधित करण्यात आणि काही प्रमाणात सूज कमी होण्यास मदत होऊ शकते. दोन दिवसांनंतर, वेदनापासून मुक्त होण्यासाठी तुम्ही कोमट पाण्यात बुडवलेल्या टॉवेलवर स्विच करू शकता.

4.खोबरेल तेल आणि कापूर

खोबरेल तेल आणि कापूर
खोबरेल तेल आणि कापूर

मणक्याच्या आजारावर घरगुती उपाय म्हणून खोबरेल तेलात कापूर मिसळा आणि ५ मिनिटे उकळा. थोड्या वेळाने ते थंड करून एका बाटलीत साठवून ठेवा. मणक्याच्या आजारा पासून मुक्त होण्यासाठी झोपण्यापूर्वी आठवड्यातून दोनदा या तेलाने मालिश करा.

5.हळद व मधाचे दूध

हळद व मधाचे दूध
हळद व मधाचे दूध

मणक्याच्या आजारावर घरगुती उपाय करण्यासाठी एका कोमट दुधात चिमूटभर हळद आणि काही थेंब मध घाला. मणक्याच्या आजारामुळे कंबरदुखी, अंगदुखी तसेच खोकला आणि सर्दी यापासून मुक्त होण्यासाठी हे नियमितपणे करण्याची सवय लावा.

6.पाठीची मसाज

मणक्याच्या आजारावर घरगुती उपाय
मणक्याच्या आजारावर घरगुती उपाय

मालिश शारीरिक आणि मानसिक दोन्ही चमत्कार करू शकते. तुमच्या जोडीदाराला किंवा जवळच्या मित्राला १०-१५ मिनिटे मसाज करायला सांगा. हळूवारपणे प्रारंभ करा, परंतु स्थान आणि दबाव यासंबंधी सल्ला देत रहा.

7.तुळशीचे औषध

मणक्याच्या आजारावर घरगुती उपाय
मणक्याच्या आजारावर घरगुती उपाय

मणक्याच्या आजारावर घरगुती उपाय: 10 ते 12 तुळशीची पाने एक कप पाण्यात उकळून पाणी अर्धे होईपर्यंत उकळवा. खोलीच्या तपमानावर थंड होऊ द्या, नंतर त्यात चिमूटभर मीठ घाला. जर तुम्हाला हलके किंवा तीव्र पाठदुखी असेल तर दिवसातून एकदा किंवा दोनदा हे सिरप प्या.

8.कोरफड

आश्चर्याची गोष्ट म्हणजे पाठदुखीवरही कोरफडीचा गर फायदेशीर आहे. वेदनापासून त्वरित आराम मिळण्यासाठी ताजे कोरफड जेल पाठीच्या खालच्या भागात घासून घ्या.

9.आल्याची मसाज

मणक्याच्या आजारावर घरगुती उपाय: काही आल्याची पेस्ट प्रभावित भागावर लावा, त्यानंतर नीलगिरीच्या तेलाची मालिश करा. आल्यामध्ये दाहक-विरोधी संयुगे असतात जे पाठदुखीपासून त्वरित आराम देतात.

10.हर्बल तेल

कोमट हर्बल तेलाने प्रभावित भागाची मालिश करा. हे आपल्या स्नायूंना आराम करण्यास आणि त्वरित आराम देण्यास मदत करते. तुम्ही नारळ, निलगिरी, बदाम, तीळ, मोहरी इत्यादी सारख्या अनेक हर्बल तेलांचे मिश्रण वापरू शकता. तेल कोमट होईपर्यंत गरम करा आणि तुमच्या पाठीच्या दुखणाऱ्या भागावर हलक्या हाताने मसाज करा.

Advertisements

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *