नाकातून पाणी येणे घरगुती उपाय एकदम सोप्पे व प्रभावी उपाय

नाकातून पाणी येणे घरगुती उपाय

आजचा लेख खूप खास आहे कारण आज आपण पाहणार आहोत अगदी सोप्पे व प्रभावी नाकातून पाणी येणे घरगुती उपाय.

Advertisements

नाकातून पाणी येणे हि समस्या बहुतांश वेळा सर्दीसोबत जोडलेली असते. म्हणूनच जर तुम्हाला सर्दी झाली असेल तर वाचा सर्दी घरगुती उपाय मराठी.

नाकातून पाणी येणे घरगुती उपाय

नाकातून पाणी येणे आणि घसा खवखवण्याचा हंगाम आला आहे. सामान्य सर्दी इतकी सामान्य आहे की सेंटर फॉर डिसीज कंट्रोल अँड प्रिव्हेंशन (CDC) नुसार, एखाद्या व्यक्तीला वर्षातून दोनदा सामान्य सर्दी होण्याची शक्यता असते. जरी सामान्य सर्दी वेदनादायक नसली तरी हे तुमचे जगणे हराम करू शकते.

सामान्य सर्दी वर कोणताही इलाज नाही परंतु अनेक नाकातून पाणी येणे घरगुती उपाय आणि औषधे आहेत जी लक्षणांवर उपचार करण्यास मदत करू शकतात.

परंतु प्रथम नाकातून पाणी येणे घरगुती उपाय वापरणे चांगले आहे कारण त्यांचे कोणतेही दुष्परिणाम नाहीत. खाली लेखामध्ये सामान्य सर्दी आणि त्यावर उपचार करण्यासाठी काही सोपे घरगुती उपचारांबद्दल सर्वकाही आहे.

1.गरम पाण्याची वाफ

नाकातून पाणी येणे घरगुती उपाय
नाकातून पाणी येणे घरगुती उपाय

गरम पाण्याची वाफ हा एक रामबाण उपाय आहे. गरम पाण्याची वाफ श्वास मार्गाने घेतल्याने नाकातील रक्तसंचय आणि सायनसचा दाब कमी होण्यास मदत होते. आपण निलगिरीचे आवश्यक तेल घालण्याचा देखील विचार करू शकता.

नाकातून पाणी येणे घरगुती उपाय म्हणून उकळत्या पाण्यात निलगिरी तेलाचे ४-७ थेंब टाकावे आणि नंतर नाकातून वाफ श्वासात घ्यावी असे सुचवते.

2.लसूण

नाकातून पाणी येणे घरगुती उपाय
नाकातून पाणी येणे घरगुती उपाय

लसूण हे सर्दीवरील सर्वात लोकप्रिय घरगुती उपचारांपैकी एक आहे. बर्‍याच पारंपरिक औषधीय प्रणालीमध्ये लसूण वापरून नाकातून पाणी येणे घरगुती उपाय आहेत, मग ते भरपूर लसूण असलेले चिकन सूप असो, कच्च्या ठेचलेल्या लसूणने बनवलेले पेय असो किंवा त्यात फक्त कच्चा लसूण खाणे समाविष्ट असते.

लसूण रक्तातील ग्लुकोजची पातळी देखील कमी करू शकते आणि इन्सुलिनचे प्रकाशन वाढवू शकते, म्हणून मधुमेह असलेल्या लोकांनी सावधगिरीने त्याचा वापर केला पाहिजे.

वाचा – पोटाची चरबी कमी करण्यासाठी घरगुती उपाय

3.मध

नाकातून पाणी येणे घरगुती उपाय
नाकातून पाणी येणे घरगुती उपाय

अनेक पारंपरिक औषधीय प्रणालीमध्ये खोकला आणि सर्दी साठी मध हा एक लोकप्रिय घरगुती उपाय आहे. अर्काइव्हज ऑफ पेडियाट्रिक्स अँड अॅडॉलेसेंट मेडिसिनमधील एका नवीन अभ्यासात असे दिसून आले आहे की मध मुलांचा खोकला शांत करण्यास आणि त्यांना चांगली झोप घेण्यास मदत करते.

संशोधकांनी सर्दी झालेल्या 105 मुलांना एकतर मध, मधाचे स्वाद असलेले खोकल्याचे औषध दिले किंवा कोणताही उपचार दिला. सर्व मुले बरी झाली, परंतु मुलांच्या खोकल्याच्या लक्षणांच्या पालकांच्या रेटिंगमध्ये मधाने सातत्याने सर्वोत्तम गुण मिळवले.

4.लिंबू

नाकातून पाणी येणे घरगुती उपाय
नाकातून पाणी येणे घरगुती उपाय

हे आंबट उपचार त्या नाकातून पाणी येणेवर उपचार करू शकते! नाकातून पाणी येणे घरगुती उपाय करण्यासाठी 2 चमचे लिंबाचा रस आणि अर्धा चमचा काळी मिरी पावडर थोडे मीठ मिसळा आणि हे मिश्रण नाकाला लावा, काही मिनिटे असेच राहू द्या आणि जादू पहा. तुमच्या नाकातून वाहणारे पाणी आपोआप बंद होईल.

5.टोमॅटोचा रस

नाकातून पाणी येणे घरगुती उपाय
नाकातून पाणी येणे घरगुती उपाय

हा आणखी एक नाकातून पाणी येणे घरगुती उपाय तितक्याच जलद उपायासाठी तुम्ही टोमॅटोचा रस पिण्याचा प्रयत्न करू शकता. एक मग टोमॅटोचा रस घ्या आणि त्यात एक चमचा लसूण आणि एक चमचा मीठ घाला. हा रस दिवसातून कमीत कमी दोनदा प्यावा जेणेकरुन तुमचे नाक बंद होईल. टोमॅटोमध्ये असे गुणधर्म आहेत जे केवळ तुमच्या

नाकातील जळजळ कमी करू शकत नाहीत तर तुमचे सायनस देखील उघडू शकतात.

6.मोहरीचे तेल

नाकातून पाणी येणे घरगुती उपाय
नाकातून पाणी येणे घरगुती उपाय

नाकातून पाणी येणे घरगुती उपाय: मोहरीच्या तेलाचे 2 ते 3 थेंब नाकपुड्यात टाकल्याने देखील तुम्हाला नाक बंद होण्यास मदत होऊ शकते. तथापि, त्याच वेळी, प्रभावी परिणामांसाठी अत्यंत सावधगिरीने आणि लक्ष देऊन या चरणाचे अनुसरण करणे महत्वाचे आहे.

7.मेथी

नाकातून पाणी येणे घरगुती उपाय
नाकातून पाणी येणे घरगुती उपाय

नाकातून पाणी येणे घरगुती उपाय करण्यासाठी काही मेथी किंवा मेथीचे दाणे घ्या आणि ते तुमच्या ग्लासभर पाण्यात मिसळा, हे पाणी गरम करा आणि दिवसातून किमान दोन ते तीन वेळा सेवन करा. गरम पाणी आणि ओलसर मेथीचे मिश्रण तुमचा श्लेष्मा पातळ करण्यास आणि अनुनासिक परिच्छेद साफ करण्यास आणि सायनसच्या पोकळ्या उघडण्यास मदत करेल.

8.मसालेदार तिखट अन्न

मसालेदार तिखट अन्न
मसालेदार तिखट अन्न

जर तुम्ही मसाल्यांचे शौकीन असाल, तर आता तुमच्या सर्व आवडत्या मसालेदार पदार्थांमध्ये सहभागी होण्याची वेळ आली आहे. हा उपाय तिथल्या सर्व मसाला-जंकीसाठी आहे. लाल मिरची, मिरपूड, कांदे, लसूण याचा विचार करा आणि या सर्वांचा तुमच्या आहारात समावेश करा, यामुळे श्लेष्मा पातळ होण्यास मदत होईल.

9.मिरपूड

मिरपूड
मिरपूड

या मसाल्यांबद्दल बोलायचे तर, नाकातून पाणी येणे घरगुती उपाय यावर मिरपूड हा एक चांगला उपाय आहे. तुम्ही काळी मिरी (1 चमचे) आणि उकडलेल्या पाण्यामध्ये एक चमचे मध यांचे मिश्रण घेऊ शकता. हे मिश्रण प्यायल्याने नाकातून पाणी येण्यापासून खूप आराम मिळतो.

10.हायड्रेटेड राहा

हायड्रेटेड राहा
हायड्रेटेड राहा

भरपूर कोमट पाणी प्या. जवळजवळ सर्व द्रवपदार्थ आपल्याला नाकाने भरलेल्या वेळी आराम करण्यास मदत करू शकतात. हायड्रेटेड राहिल्याने तुमच्या अनुनासिक मार्गात अडकलेला श्लेष्मा पातळ होण्यास मदत होते आणि तुमच्या सायनसमधील दाब कमी होतो. म्हणून, पाणी, रस, चहा किंवा सूपच्या नियमित सेवनाने तुम्ही स्वतःला हायड्रेट ठेवता याची खात्री करा.

Advertisements

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *