वारंवार तोंड येतंय? मग करा हे तोंड आल्यावर घरगुती उपाय

तोंड आल्यावर घरगुती उपाय

तुम्ही सुद्धा तोंड आल्यामुळे परेशान आहेत का? जर हो तर आजचा लेख खास तुमच्यासाठी आहे कारण आम्ही घेऊन आलो आहोत सोप्पे तोंड आल्यावर घरगुती उपाय जे तुमची समस्या चुटकीसरशी गायब करतील.

Advertisements

ज्या लोकांना तोंड आल्याचा अनुभव आहे त्यांना या स्थितीमुळे होणारी अस्वस्थता आणि वेदना माहित आहे. तोंड आल्यामुळे खाणे अशक्य होऊन बसते आणि तुम्ही जे काही खाण्याचा प्रयत्न करत आहात ते खूप वेदनादायकपणे कमी होते.

तोंड आल्याची नेमकी कारणे व्यक्तीपरत्वे वेगवेगळी असतात. तोंड आल्याच्या काही सामान्य कारणांमध्ये हे समाविष्ट आहे:

 • शरीरात आवश्यक जीवनसत्त्वे आणि
 • खनिजांची कमतरता (बी 12, जस्त, लोह आणि फोलेट).
 • तोंडात बॅक्टेरियाचा संक्रमण असू शकते.
 • लिंबू, अननस, स्ट्रॉबेरी किंवा इतर कोणतेही आम्लयुक्त अन्न यांसारख्या
 • ऍसिड असलेल्या अन्नासाठी संवेदनशीलता.
 • ग्लूटेनला असहिष्णुता तोंडावर अल्सर तयार करण्यास चालना देऊ शकते.
 • सोडियम लॉरील सल्फेट असलेले टूथपेस्ट किंवा माउथवॉश अल्सर बनवू शकतात.

खालील दिलेले तोंड आल्यावर घरगुती उपाय एकदम प्रभावी आहेत व हे तुमची समस्या लवकर कमी करू शकता.

1.लवंग तेल

 तोंड आल्यावर घरगुती उपाय
तोंड आल्यावर घरगुती उपाय

लवंग हा भारतातील सर्वात जास्त वापरल्या जाणार्‍या मसाल्यांच्या मिश्रणाचा एक आवश्यक भाग आहे. लवंगाचे तेल फुलांच्या कळीतून काढले जाते. हा अर्क दातदुखी आणि तोंडाच्या अल्सरसह नैसर्गिक उपचारांच्या विस्तृत श्रेणीमध्ये वापरला जातो. तोंड आल्यास कापसाचा छोटा तुकडा घेऊन ते तेल थेट व्रणावर लावावे. अल्सर टिश्यू तेल शोषून घेईपर्यंत प्रतीक्षा करा.

लवंग तेल लावण्यापूर्वी आपले तोंड कोमट पाण्याने स्वच्छ धुवावे. यामुळे व्रण प्रदेशाची पृष्ठभाग साफ होईल. लवंगमध्ये युजेनॉल आणि अँटीमाइक्रोबियल गुणधर्म असतात जे तोंडाच्या सर्व समस्या हाताळण्यास मदत करतात. या तेलाच्या वापराने वेदना आणि जळजळ देखील दूर होते.

2.लसूण 

तोंड आल्यावर घरगुती उपाय
तोंड आल्यावर घरगुती उपाय

लसूण हा प्रत्येक भारतीय स्वयंपाकघरातील आणखी एक सामान्य पदार्थ आहे. करी आणि डाळ चा स्वाद घेण्यासाठी याचा वापर केला जात असला तरी, तोंड आल्यावर घरगुती उपाय म्हणूनही हा काम करू शकतो. लसणामध्ये असलेले एलिसिन कंपाऊंड ते प्रतिजैविक बनवते, जे विविध प्रकारच्या संक्रमणांपासून बचाव करण्यास मदत करते.

तोंड आल्यावर घरगुती उपाय म्हणून वापरण्यासाठी, एक लवंग अर्धी कापून घ्या आणि अल्सरच्या ठिकाणी एक किंवा दोन मिनिटे दाबा. हे केल्यानंतर, आपल्या श्वासातून कच्च्या लसणाचा वास काढून टाकण्यासाठी आपले तोंड व्यवस्थित स्वच्छ धुवा. तुम्ही हे दिवसातून दोनदा किंवा तीनदाही करू शकता.

3.मिठाचे पाणी

 तोंड आल्यावर घरगुती उपाय
तोंड आल्यावर घरगुती उपाय

तोंड आल्यावर घरगुती उपाय म्हणून एक ग्लास कोमट पाण्यात एक चमचा मीठ मिसळा. आता हे द्रव वापरून गुरल्या करा. एकदा तुम्ही पूर्ण केल्यावर, तुमच्या तोंडातील खारट चव काढून टाकण्यासाठी तुम्ही साध्या पाण्याने गुरल्या करू शकता. या प्रक्रियेचा वापर करून, तुम्ही तोंडाच्या अल्सर दरम्यान अनुभवलेल्या काही वेदना आणि अस्वस्थतेला शांत करू शकता. मिठाचे जंतुनाशक गुणधर्म सर्वज्ञात आहेत.

4.नारळाचे दूध

 तोंड आल्यावर घरगुती उपाय
तोंड आल्यावर घरगुती उपाय

जेव्हा तुम्हाला तोंड आले असेल तेव्हा तोंड आल्यावर घरगुती उपाय म्हणूंन गुर्ल्या करण्यासाठी नारळाच्या दुधाचा वापर करा. तोंडाच्या अल्सरसाठी हा एक उत्तम उपाय आहे. दररोज तीन ते चार वेळा पुनरावृत्ती केल्यावर, तुम्हाला सुखदायक परिणाम जाणवण्याची शक्यता असते आणि तुमच्या अल्सरमधून होणारी वेदना देखील कमी होते.

5.कोबीचा रस

 तोंड आल्यावर घरगुती उपाय
तोंड आल्यावर घरगुती उपाय

तोंड आल्यावर घरगुती उपाय करण्यासाठी एक कच्ची कोबी उकळवा आणि पुरेशी उकळल्यानंतर त्याची प्युरी करा. आवश्यक लाभ मिळविण्यासाठी हा रस दिवसातून तीन ते चार वेळा प्या.

कोबीमध्ये दाहक-विरोधी गुणधर्म आहेत जे तुमच्या तोंडातील वेदना कमी करू शकतात, ज्यामुळे तुम्हाला तोंडाच्या गंभीर अल्सरने त्रास होत असला तरीही, तुम्हाला घन पदार्थ सहजपणे खाऊ शकतात.

6.संत्र्याचा रस

संत्र्याचा रस
संत्र्याचा रस

संत्रा व्हिटॅमिन सीचा एक उत्तम स्रोत आहे, जो तोंडाच्या अल्सरला प्रतिबंधित आणि मदत करू शकतो. तथापि, तोंड आल्यावर घरगुती उपाय करण्यासाठी संपूर्ण संत्र्याचे सेवन करणे कठीण होऊ शकते. तोंडाच्या फोडांवर उत्तम उपाय म्हणजे दररोज दोन ग्लास ताजे पिळून काढलेला संत्र्याचा रस पिणे.

संशोधनात असे दिसून आले आहे की व्हिटॅमिन सीच्या कमतरतेमुळे तोंडात अल्सर होऊ शकतो. याशिवाय, व्हिटॅमिन सी एखाद्या व्यक्तीची प्रतिकारशक्ती वाढवण्यासाठी ओळखले जाते, ज्यामुळे त्याचे शरीर सर्व प्रकारच्या संक्रमण आणि रोगांशी लढू शकते.

7.बेकिंग सोडा पेस्ट

 तोंड आल्यावर घरगुती उपाय
तोंड आल्यावर घरगुती उपाय

बेकिंग सोडा आणि पाणी समान प्रमाणात घ्या. जाड पेस्ट तयार करण्यासाठी त्यांना मिसळा. तोंड आल्यावर घरगुती उपाय ही पेस्ट तोंडाच्या व्रणावर लावा आणि कोरडे होऊ द्या. मिश्रण सुकल्यानंतर, आपले तोंड पाण्याने स्वच्छ धुवा आणि तसेच गार्गल करा. हे दिवसातून तीन वेळा केले पाहिजे.

बेकिंग सोडा हे खरं तर सोडियम बायकार्बोनेट नावाचे रासायनिक संयुग आहे. या कंपाऊंडचा वापर अनेक घरांच्या साफसफाईच्या उपायांमध्ये केला जातो. हे सर्वोत्कृष्ट तोंडातील व्रण बरा करण्यासाठी देखील कार्य करते, कारण ते वेदना लक्षणीयरीत्या कमी करू शकते. बेकिंग सोडा अल्सरमुळे तयार होणार्‍या ऍसिडला तटस्थ करतो, ज्यामुळे अखेरीस या स्थितीवर उपचार होतो.

8.मध

Honey
Honey

मधामध्ये अनेक औषधी फायदेशीर गुणधर्म आहेत. तथापि, तुम्हाला कदाचित माहिती नसेल की ते तोंड आल्यावर घरगुती उपाय देखील एक प्रभावी उपचार असू शकते. तोंड आलेल्या जागेवर मध लावा आणि तसेच राहू द्या. अल्सर तोंडाच्या आत असल्याने, तुम्ही चुकून तुमच्या लाळेसह लावलेला मध पिऊ शकता. तथापि, प्रत्येक काही तासांनंतर अल्सरच्या डागांवर मध लावणे आवश्यक आहे.

मधामध्ये प्रतिजैविक गुणधर्म असतात आणि कोणत्याही उघड्या जखमेची त्वरीत दुरुस्ती करण्यात मदत करतात. व्रण कमी करण्यासोबतच, मध त्या भागाचे संक्रमणापासून रक्षण करते.

तोंड आल्यावर कोणते पदार्थ टाळावेत?

तुम्हाला आधीच तोंडात व्रण असल्यास, स्थिती आणखी बिघडू नये म्हणून काही खाणे आणि पेये टाळा. आलेले तोंड लवकर बरा होण्यासाठी तुम्ही खालील अन्न टाळू शकता.

 • लिंबूवर्गीय फळे, अननस इत्यादी आम्लयुक्त अन्न टाळा.
 • मसालेदार अन्न तोंडाच्या अल्सरला त्रास देऊ शकते आणि त्यामुळे ते टाळले पाहिजे.
 • तेलकट अन्न देखील टाळा कारण ते व्रण अस्वस्थ करू शकतात.
 • तोंड आले असल्यास चहा-कॉफी टाळावी.

कोणत्याही परिस्थितीत, बहुतेक तोंडाचे व्रण पूर्णपणे बरे होण्यासाठी सुमारे 7 ते 10 दिवस लागतात. दोन आठवडे निघून गेल्यावर तुम्हाला यात कोणतीही अडचण येऊ नये.

Advertisements

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *