Manoj Jarange Patil Biography in Marathi

Manoj Jarange Patil Biography in Marathi

मातोरी, बीड, महाराष्ट्र येथे 1982 मध्ये जन्मलेले, मनोज जरंगे हे एक बहुआयामी व्यक्तिमत्व आहे जे केवळ मराठा आरक्षणासाठी नेतृत्व करत नाहीत तर सध्या महाराष्ट्रातील किंबहुना भारतातील एक प्रमुख व्यक्तिमत्व म्हणून समोर आले आहेत.

Advertisements

2023 मध्ये वयाच्या 41 व्या वर्षी, मनोज दादांच्या प्रवासात सक्रियता, तांत्रिक पराक्रम आणि वैयक्तिक आणि सामुदायिक विकासासाठी वचनबद्धतेचे उल्लेखनीय मिश्रण समाविष्ट आहे.

Maratha Classic Tshirt: 100% Cotton Comfort

Original price was: ₹899.00.Current price is: ₹550.00.

प्रिमियम 180 GSM कॉटनपासून तयार केलेल्या आमच्या मराठा क्लासिक टीशर्टसह कालातीत फॅशनचे सार प्रकट करा. आलिशान 100% कॉटन कम्फर्ट 100% कॉटनपासून बारकाईने तयार केलेल्या आमच्या मराठा क्लासिक टीशर्टसह अतुलनीय आरामाच्या जगात पाऊल टाका. दिवसभर एक आनंददायक अनुभव सुनिश्चित करून, आपल्या त्वचेच्या विरूद्ध विलासी मऊपणाचा आनंद घ्या. तुम्ही कामाला जात असाल, जिमला जात असाल किंवा मित्रांसोबत…

सुरुवातीची वर्षे आणि शैक्षणिक प्रवास:

लहानपणापासूनच, मनोज दादांनी तंत्रज्ञानासाठी उल्लेखनीय योग्यता दाखवली, संगणक आणि प्रोग्रामिंगमध्ये उत्कट स्वारस्य निर्माण केले. आव्हानांना तोंड देत असतानाही, त्यांच्या दृढनिश्चयामुळे त्यांनी महाराष्ट्रातील गेवराई येथील आर.बी. अट्टल महाविद्यालयात संगणक शास्त्राची पदवी घेतली.

त्याच्या विद्यापीठाच्या काळात, मनोज दादांनी केवळ शैक्षणिकदृष्ट्या उत्कृष्ट कामगिरी केली नाही तर तंत्रज्ञान आणि नवकल्पनांशी संबंधित विविध अतिरिक्त क्रियाकलापांमध्ये सक्रियपणे गुंतले.

वैयक्तिक जीवन:

मनोज जरंगे-पाटील हे केवळ नेते नाहीत; तो एक कौटुंबिक माणूस आहे, त्याची पत्नी, चार मुले, तीन भाऊ आणि पालक आहेत. व्यस्त वेळापत्रक असूनही, मनोज दादा प्रियजनांसोबतच्या क्षणांना प्राधान्य देतो.

याव्यतिरिक्त, मनोज दादा हे शिक्षणासाठी एक उत्कट वकील आहेत, तरुण पिढीला ज्ञान आणि कौशल्यांसह सक्षम करण्यासाठी मार्गदर्शन कार्यक्रमांमध्ये सक्रियपणे व्यस्त असतात. सामुदायिक विकासासाठी त्यांच्या वचनबद्धतेमुळे त्यांना मराठा समुदायामध्ये आदर मिळाला आहे.

वैयक्तिक जीवनातील त्याग:

मुळात चार एकर जमीन असलेल्या या कुटुंबाने दोन एकर जमीन विकून मराठा आरक्षण आंदोलनाला पाठिंबा देण्यासाठी महत्त्वपूर्ण पाऊल उचलले. त्यागाची ही कृती पाटील यांना मराठा समाजात एक उच्च स्थान प्रदान करते.

शिवबा संघटना:

आपल्या खंबीर भूमीखेसाठी ओळखले जाणारे जरंगे-पाटील हे जालना युवक काँग्रेसचे जिल्हाध्यक्ष बनले आणि राजकीय कार्यात त्यांचा लवकर सहभाग दिसून आला.

मात्र, 2003 मध्ये जेम्स लेन वादामुळे पक्षात फूट पडली. छत्रपती शिवाजी महाराजांच्या बाबतीत अटळ भूमिका घेत त्यांनी आपल्या पदाचा राजीनामा दिला. 2011 मध्ये, त्यांनी शिवबा संघटनेची स्थापना केली, ज्याने हळूहळू मराठवाड्यात आपला प्रभाव वाढवला आणि या भागातील एक महत्त्वपूर्ण शक्ती बनली.

सर्वोच्च न्यायालयाचा निर्णय आणि त्यानंतरची सक्रियता

2021 मध्ये सर्वोच्च न्यायालयाने मराठा आरक्षण रद्द केल्यावर जरंगे-पाटील यांच्या कार्यकर्तृत्वाला कलाटणी मिळाली. बिनधास्त, जालना जिल्ह्यातील साष्ट-पिंपळगाव येथे तीन महिने चाललेल्या आंदोलनासह विविध ठिकाणी निदर्शने करत त्यांनी आपले प्रयत्न तीव्र केले.

जरंगे-पाटील यांनी त्याच वर्षी सप्टेंबर महिन्यात अटारवली-सराटे गावात उपोषण केले होते. अधिकाऱ्यांनी त्याला जबरदस्तीने रुग्णालयात दाखल करण्याचा प्रयत्न केल्यानंतर पोलीस आणि त्याच्या समर्थकांमध्ये हाणामारी झाली. पोलिसांच्या निर्दयतेच्या आरोपांनी चिन्हांकित केलेल्या या घटनेने तुलनेने अज्ञात कार्यकर्त्याला राजकीय प्रकाशझोतात आणले.

अंतरवाली सराटी येथील हिंसाचार

मराठी समाजाचा आक्रमक चेहरा जरांगे-पाटील नावारूपास आला, जालन्यातील आंदोलनात एका गंभीर क्षणाला सामोरे जावे लागले. पाटील यांची खालावलेली प्रकृती आणि सरकारी रुग्णालयात दाखल करण्याची गरज असल्याचा दावा करत मोठा पोलिस ताफा आंदोलनस्थळी पोहोचला तेव्हा तणाव वाढला.

पाटील यांच्या समर्थकांनी त्यांची खाजगी डॉक्टरांकडून तपासणी करण्याचा आग्रह धरला, त्यामुळे पोलिसांनी त्यांना जबरदस्तीने ताब्यात घेण्याचा प्रयत्न केला तेव्हा त्यांच्यावर अत्याचार झाल्याचा आरोप करण्यात आला.

या घटनेने मराठा आरक्षण आंदोलनात पोलिसांवरील हिंसाचाराचे आरोप आणि मराठा कार्यकर्त्यांकडून एकजूट दाखवून एक गंभीर वळण लावले.

Advertisements