सूर्याचा सारथी कोण?

सूर्याचा सारथी कोण

सूर्याचा सारथी कोण?

ब्रह्मांडाच्या विशाल खोलामध्ये, एक खगोलीय अस्तित्व सर्वात ऊर्जावान शक्ती म्हणून उभे आहे – सूर्य. संस्कृती, वैज्ञानिक सिद्धांत आणि प्राचीन धर्मग्रंथांमध्ये आदरणीय, सूर्याची उर्जा अतुलनीय मानली जाते, जी आपल्या जगाला प्रकाशित करते आणि अस्तित्वात असलेल्या सर्व गोष्टींना जीवन देते.

Advertisements

विज्ञानाच्या क्षेत्रामध्ये शोध घेणे असो किंवा धार्मिक कथांच्या समृद्ध टेपेस्ट्रीचा शोध घेणे असो, आपल्या सामूहिक कल्पनेत सूर्याला मध्यवर्ती स्थान आहे.

सनातन शास्त्रानुसार सूर्याची उत्पत्ती दैवी रहस्याने व्यापलेली आहे. पृथ्वी सूर्याभोवती फिरते या पारंपारिक समजुतीच्या विरुद्ध, ही शास्त्रे वेग आणि भव्यतेमध्ये अतुलनीय, खगोलीय रथावर बसलेल्या सूर्याचे स्पष्ट चित्र रेखाटतात.

ऋग्वेदात, एक मंत्रमुग्ध करणारे वर्णन उलगडते: “सप्तयुज्जंति रथमेकचक्रमेको अश्ववाहति सप्तनामा,” अनुवादित सूर्याला सात चाके असलेल्या रथावर स्वार होता, सात घोड्यांद्वारे खेचले जाते – ‘गायत्री, वृहती, उष्णिका, जगती, वृहती. अनुष्टुप आणि वर्गेय.’ ही सात नावे सूर्याच्या दैवी गुणांचे प्रतीक आहेत.

पंडित रामचंद्र जोशी यांनी सूर्याच्या उत्पत्तीवर प्रकाश टाकला आणि तो निर्माणकर्ता ब्रह्माजी यांच्याकडून मानसच्या अनेक पुत्रांच्या प्रकटीकरणापर्यंत परत आणला.

यापैकी एक पुत्र, मरिची, कालांतराने महर्षी कश्यप झाला, ज्याने प्रजापती दक्ष आणि अदिती यांची कन्या दिती यांच्याशी विवाह करून सूर्यासह देवांना जन्म दिला. अशाप्रकारे, सूर्याच्या वंशातून त्याचे वडील महर्षी कश्यप आणि आई अदिती म्हणून प्रकट होते, आता ‘आदित्य’ हा शब्द सूर्याचा समानार्थी शब्द आहे.

सूर्याच्या खगोलीय रथाच्या गुंतागुंतीच्या तपशिलांचा शोध घेताना, हे छत्तीस लाख योजनांमध्ये पसरलेले एक विस्मयकारक वाहन म्हणून वर्णन केले आहे. रथाच्या दिव्य प्रवासाला अरुण, विनिता यांच्या पोटी जन्मलेला सारथी मार्गदर्शन करतो, ज्याचा वंश महर्षी कश्यपशी जोडला जातो.

अरुण, गरुणचा मोठा भाऊ, जटायू आणि संपती या धार्मिक ग्रंथांमध्ये उल्लेख केलेल्या दोन संतांशी संबंधित आहे. माता सीतेच्या अपहरणाच्या वेळी जटायू हा शूर पक्षी रावणाशी भयंकर युद्धात गुंतला होता, तर संपतीने माकडांना लंकेत नेण्यात मोलाची भूमिका बजावली होती.

या कथनांमध्ये मिथक आणि विज्ञानाची जोडणी हे विश्व समजून घेण्याच्या मानवतेच्या शोधाचा एक आकर्षक शोध म्हणून काम करते. ऋग्वेदाच्या काव्यात्मक श्लोकांच्या लेन्सद्वारे किंवा खगोलीय प्राण्यांची वंशावळी असो, सूर्याचा प्रवास विज्ञान आणि अध्यात्माच्या सीमा ओलांडून, मानवी कल्पनेला मोहित करणारी कालातीत कथा सादर करतो.

मिथक आणि वास्तविकता यांच्यातील या नृत्यामध्ये, सूर्य हा उर्जेचा शाश्वत स्रोत आहे, आपल्या विश्वाच्या नशिबाचे मार्गदर्शन करणारा एक वैश्विक सारथी आहे.

Advertisements