विस्तार अधिकारी म्हणजे काय?

विस्तार अधिकारी म्हणजे काय?

विस्तार अधिकारी म्हणजे काय?

विस्तार अधिकारी, ज्याला ग्रामपंचायतींमध्ये गटविकास अधिकारी म्हणूनही ओळखले जाते, ते एका पर्यवेक्षकासारखे असतात जे पंचायतीतील प्रत्येक गोष्टीत मदत करतात. ते गोष्टी सुरळीत चालत असल्याची खात्री करतात. पंचायतीमध्ये गटशिक्षणाधिकारी नावाची आणखी एक व्यक्ती आहे जी शैक्षणिक सामग्री पाहते.

Advertisements

ग्रामीण रुग्णालयांमध्ये, वैद्यकीय अधिकारी नावाचा उच्च-स्तरीय आरोग्य अधिकारी असतो आणि लहान आरोग्य केंद्रांमध्ये, द्वितीय श्रेणीचा आरोग्य अधिकारी असतो. लोकांच्या आरोग्याची काळजी घेणाऱ्या आरोग्य कर्मचाऱ्यांना ते मार्गदर्शन करतात.

बांधकामासाठी उपअभियंता, शेतीसाठी कृषी अधिकारी, जनावरांसाठी पशुधन अधिकारी आणि मुलांसाठी बाल विकास प्रकल्प अधिकारी यासारख्या वेगवेगळ्या नोकर्‍या वेगवेगळे अधिकारी हाताळतात. हे सर्व अधिकारी स्थानिक स्वराज्य संस्थांप्रमाणे जिल्हा परिषदेसाठी काम करतात.

पंचायत समितीमध्ये विविध कर्मचारी आहेत, जसे की ग्रामसेवक, शिक्षक, लिपिक, आरोग्य कर्मचारी (परिचारिका) आणि इतर. गावाला एक चांगले ठिकाण बनवण्यासाठी ते सर्वजण मिळून काम करतात.

गट विकास अधिकारांसाठी कार्मिक समिती पंचायत समितीमध्ये मुख्य प्राधिकरण म्हणून काम करते. समितीचे सचिव प्रशासकीय बाबींवर देखरेख करतात आणि पंचायत समितीच्या बैठकीच्या इतिवृत्तांशी संबंधित सर्व रेकॉर्ड ठेवतात.

राज्य सरकार एक लाखापेक्षा जास्त लोकसंख्या असलेल्या पंचायत समित्यांसाठी वर्ग 1 गट विकास अधिकारी आणि एक लाखापेक्षा कमी लोकसंख्या असलेल्या वर्ग 2 ची नियुक्ती करते. गट विकास अधिकारी यांना त्यांच्या जबाबदाऱ्या पार पाडण्यासाठी तांत्रिक अधिकारी, विस्तार अधिकारी आणि विभाग अधीक्षक यांचे सहकार्य मिळते.

Advertisements