सरकारने बोगस कुणबी प्रमाणपत्रांवर कठोर कारवाई करण्याचे आश्वासन दिले, मराठा आरक्षणाची निष्पक्ष प्रक्रिया सुनिश्चित केली

Pune News Marathi

Pune news – पुणे, 22 डिसेंबर 2023 – अपात्र उमेदवारांना बनावट कुणबी प्रमाणपत्रे वाटल्या जात असल्याच्या आरोपांना उत्तर देताना, मराठा आरक्षण समितीचे प्रमुख उच्च व तांत्रिक मंत्री चंद्रकांत पाटील यांनी गुरुवारी जाहीर केले की, याविरोधात कडक पावले उचलली जातील. अशा फसव्या प्रथांमध्ये सहभागी होण्यासाठी दोषी आढळलेले.

Advertisements

एफसी रोडवर आयोजित पुणे बुक फेस्टिव्हलमध्ये मंत्री पाटील यांनी प्रसारमाध्यमांना संबोधित करताना मराठा आरक्षणाच्या सद्यस्थितीवर प्रकाश टाकला. मराठा आरक्षण आंदोलनातील प्रमुख व्यक्तिमत्व मनोज जरांगे पाटील यांनी या प्रकरणाची दखल घेण्यासाठी सरकारला 24 डिसेंबरची मुदत दिल्याने वाद वाढला.

मंत्री पाटील यांनी जरांगे पाटील यांच्याशी सुरू असलेल्या वाटाघाटींना दुजोरा देत प्रश्न मार्गी लागण्याचा आशावाद व्यक्त केला.

“मनोज जरांगे पाटील आणि सरकार यांच्यातील संवाद चांगला सुरू आहे,” मंत्री पाटील म्हणाले. “त्यांनी मांडलेल्या बहुतांश मागण्या पूर्ण केल्या जात आहेत. कुणबी प्रमाणपत्र मिळवण्यात अडचणी आल्या तेव्हा त्यांचे उपोषण सुरू झाले.

मला विश्वास आहे की ते आता समाधानी आहेत, कारण कुणबी नोंदी नसलेल्या व्यक्तींनाही प्रमाणपत्रे मिळत आहेत. अशा अनेक नोंदी सापडल्या आहेत. दूर.”

मंत्री पाटील यांनी स्पष्ट केले की, कुणबी प्रमाणपत्रे सामान्यतः वैयक्तिक आधारावर मिळतात, परंतु जेव्हा समाजाने अशा प्रमाणपत्राची मागणी केली तेव्हा सरकार एक समिती नेमते.

जरांगे पाटील यांच्या प्रगतीबाबत समाधान व्यक्त करत लाखो लोकांना आता कुणबी प्रमाणपत्र मिळणार असल्याचे त्यांनी आवर्जून सांगितले.

असे असले तरी मंत्री पाटील यांनी मराठा आरक्षणाबाबत कायदेशीर कारवाईची गरज असल्याचे मान्य केले. “मराठा आरक्षणासाठी पुन्हा कायदा करावा लागेल. ज्यांच्या कुणबी नोंदी सापडत नाहीत अशा मराठ्यांना आरक्षण देण्यासाठी स्वतंत्र ठराव मंजूर केला जाईल,” असे त्यांनी स्पष्ट केले. “समिती कुणबी नोंदणी ओळखण्यासाठी सक्रियपणे काम करत आहे आणि ज्यांची नोंद नाही त्यांना प्रमाणपत्र मिळणार नाही.”

फसव्या प्रमाणपत्रांबाबत चिंता व्यक्त करताना मंत्री पाटील यांनी तारांकित इशारा दिला की, “खोटी प्रमाणपत्रे दिल्यास सर्वांवर कारवाई केली जाईल. बनावट कागदपत्रे आढळल्यास संबंधित अधिकाऱ्यांना परिणाम भोगावे लागतील आणि योग्य ती शिक्षा होईल.”

मराठा आरक्षणाच्या मागण्यांमध्ये कुणबी प्रमाणपत्राच्या सत्यतेसह समतोल साधण्याचा सरकारचा प्रयत्न असल्याने कोणत्याही गैरप्रकारावर कठोर कारवाईचे आश्वासन आरक्षण प्रक्रियेची अखंडता राखण्याचा प्रयत्न करते.

मनोज जरांगे पाटील यांसारख्या नेत्यांसोबत सुरू असलेल्या वाटाघाटी चिंतेचे निराकरण करण्याची आणि दीर्घकालीन समस्येचे निष्पक्ष आणि पारदर्शक निराकरण करण्याची वचनबद्धता अधोरेखित करतात.

Advertisements