जलगावात हवेची गुणवत्ता घसरली, श्वसनाचे विकार वाढले

Jalgaon live news

Jalgaon live news जळगाव, 22 डिसेंबर 2023: दिल्ली, मुंबई आणि पुणे यासारख्या प्रमुख महानगरांमध्ये प्रतिध्वनित होत असलेल्या चिंतेची आठवण करून देत प्रदूषणाची पातळी वाढत असल्याने चित्रमय जळगाव शहर हवेच्या गुणवत्तेच्या गंभीर संकटाशी झुंज देत आहे.

Advertisements

धुळीने भरलेल्या वाऱ्यांनी शहराला वेढले आहे, ज्यामुळे तेथील रहिवाशांमध्ये श्वसनाचे विकार वाढले आहेत, ज्यामुळे प्रतिबंधात्मक उपायांची तातडीची मागणी केली जात आहे.

अलिकडच्या काळात, जळगावचे रस्ते धुळीने भरलेले रस्ते बनले आहेत, पावसामुळे रस्त्यांवर खड्डे आणि माती वाहून गेल्याने शहराच्या हवेच्या गुणवत्तेचा ऱ्हास झाला आहे.

याचे परिणाम स्पष्ट आहेत, कारण रुग्णालयांमध्ये श्वसनाच्या समस्येशी झुंज देत असलेल्या रूग्णांचा ओघ दिसून येतो. रस्त्यांवर थोड्या वेळासाठी संपर्कात आल्यानंतर पादचारी स्वतःला धुळीच्या थराने झाकलेले पाहतात, ज्यामुळे हानिकारक कणांच्या संभाव्य श्वासोच्छवासाबद्दल चिंता निर्माण होते.

स्थानिक अधिकारी प्रदूषणातील वाढीचे श्रेय अनेक घटकांच्या संयोजनास देतात. कार्बन आणि ध्वनी प्रदूषण उत्सर्जित करणाऱ्या वाहनांचा प्रसार हा मुख्य दोषी आहे.

जळगावमधील अविरत उष्णता आणि शुष्कतेमुळे धुळीची समस्या अधिकच वाढली आहे, जी उंच इमारतींच्या सुरू असलेल्या बांधकामामुळे आणखी वाढली आहे. याव्यतिरिक्त, भुसावळ औष्णिक ऊर्जा प्रकल्पातून राख उत्सर्जित होत राहते, ज्यामुळे हवेतील प्रदूषकांमध्ये योगदान मिळते.

जलगावमध्ये, विशेषतः जिल्ह्यात, जल प्रदूषण ही आणखी एक गंभीर चिंता म्हणून समोर आली आहे. प्रामुख्याने एम. आय. डी. सी. क्षेत्रातील कंपन्यांकडून येणारे औद्योगिक सांडपाणी गटारे आणि नाल्यांद्वारे थेट नद्या आणि तलावांमध्ये वाहत आहे.

यामुळे केवळ पाण्याच्या गुणवत्तेशी तडजोड होत नाही तर या जलीय परिसंस्थांची जैवविविधता देखील धोक्यात येते, ज्यामुळे असंख्य प्राणी आणि पक्ष्यांच्या अधिवासावर परिणाम होतो.

शहराच्या मर्यादेपलीकडे, ग्रामीण भागांना वेगवेगळ्या प्रकारच्या आव्हानांचा सामना करावा लागतो. शेतीमध्ये रासायनिक खते आणि कीटकनाशकांच्या वाढत्या वापरामुळे मातीतील सेंद्रिय पदार्थ कमी झाले आहेत, ज्यामुळे ती कमी सुपीक झाली आहे आणि आरोग्याच्या समस्या निर्माण झाल्या आहेत. या रसायनांचे अवशेष आता भाज्या आणि धान्यांमध्ये दिसून येत आहेत, ज्यामुळे कर्करोगासह विविध रोगांमध्ये वाढ होत आहे.

याव्यतिरिक्त, वाहनांच्या वाहतुकीतील वाढ आणि विविध कार्यक्रम आणि मिरवणुकांमध्ये लाऊडस्पीकर आणि डीजेच्या वापरामुळे जिल्ह्यात ध्वनी प्रदूषण वाढत आहे. या गोंधळामुळे ग्रामीण भागातील शांत वातावरणावर परिणाम होत आहे आणि स्थानिक लोकांमध्ये अस्वस्थता निर्माण होत आहे.

जळगावमधील वाढत्या प्रदूषणाच्या पातळीला आळा घालण्यासाठी स्थानिक अधिकाऱ्यांनी त्वरित कारवाई करावी, असे आवाहन केले जात आहे. औद्योगिक कचरा विल्हेवाट लावण्यावर कठोर नियम, शाश्वत कृषी पद्धतींना प्रोत्साहन आणि वाहनांच्या उत्सर्जनावर नियंत्रण यासह प्रयत्नांचे संयोजन, शहराची हवा आणि पाण्याची गुणवत्ता पुनर्संचयित करण्यासाठी महत्त्वपूर्ण मानले जाते.

या पर्यावरणीय संकटाच्या परिणामांशी जळगावचे नागरिक झुंज देत असताना, शहर आणि तेथील रहिवाशांचे कल्याण सुनिश्चित करण्यासाठी सामूहिक आणि सर्वसमावेशक दृष्टिकोनाची तातडीची गरज आहे.

Advertisements