गणेशखिंड रस्त्यावरील वृक्षतोडीला मुंबई उच्च न्यायालयाची स्थगिती, तज्ज्ञ समिती स्थापन

Pune News Live

Pune News in Marathi – गुरुवारी, 21 डिसेंबर रोजी एका महत्त्वपूर्ण निर्णयात मुंबई उच्च न्यायालयाने गणेशखिंड रस्त्यावरील वादग्रस्त वृक्षतोडीला स्थगिती दिली आणि पुणे महानगरपालिका (पीएमसी) आणि पुणे महानगर प्रदेश विकास प्राधिकरणाच्या अधिकाऱ्यांचा समावेश असलेली तज्ज्ञ समिती स्थापन केली (PMRDA).

Advertisements

वृक्षतोडीशी संबंधित आवश्यक घटकांवर वृक्ष प्राधिकरण विचार करत नसल्याच्या चिंतेवर प्रकाश टाकणाऱ्या याचिकेच्या उत्तरात न्यायालयाचा हा निर्णय आला आहे.

याचिकाकर्त्यांच्या म्हणण्यानुसार, झाडे तोडण्याची परवानगी देताना वृक्ष प्राधिकरणाने वृक्षांचे वय, घेर, प्रजाती, सामान्य आरोग्य आणि स्थान यासारखे घटक विचारात घेतले पाहिजेत.

महाराष्ट्र कायदा 1975 च्या कलम 7 (1) (बी) चा हवाला देत न्यायालयाने दर पाच वर्षांनी वृक्ष गणना करण्याच्या गरजेवर भर दिला. आदर्शपणे जी. आय. एस.-आधारित तंत्रज्ञानाचा वापर करणारी ही जनगणना, वृक्षांची सर्वसमावेशक माहिती संच स्थापित करण्यासाठी महत्त्वपूर्ण आहे, ज्याचा वृक्ष प्राधिकरणाद्वारे वृक्षतोडीच्या परवानग्यांबाबत निर्णय घेण्यात वस्तुनिष्ठपणे वापर केला जाऊ शकतो.

याचिकाकर्त्यांनी असा युक्तिवाद केला की अशी जनगणना करण्यात पीएमसीचे अपयश वृक्ष प्राधिकरणाला माहितीपूर्ण निर्णय घेण्याच्या आवश्यक माहितीपासून वंचित ठेवते.

वृक्ष संवर्धनासाठी सर्व रस्त्यांवरील पर्यायांचा प्रस्ताव, जी. पी. एस. आणि छायाचित्रांद्वारे वृक्षगणनेची माहिती समाविष्ट करणे, सर्व रस्त्यांवरील आय. आर. सी. मार्गदर्शक तत्त्वांचे पालन करणे आणि अंदाधुंदपणे वृक्षतोडी करण्यापूर्वी काळजीपूर्वक विचार करणे अनिवार्य करणे यासह न्यायालयाने विचार करण्यासाठी विशिष्ट मुद्द्यांची रूपरेषा आखली आहे.

शिवाय, न्यायालयाने गणेशखिंड रोडच्या सर्वोत्तम कृती मार्गाचा अभ्यास करण्यासाठी तज्ज्ञ समिती स्थापन करण्याचे आदेश दिले आहेत. पीएमसीच्या अतिरिक्त आयुक्तांनी बोलावलेल्या या समितीत केंद्रीय रस्ते संशोधन संस्था, आयआयटी मुंबई, एनईईआरआय आणि इतर तज्ञांचा समावेश आहे.

रस्ते रुंदीकरण आणि मेट्रो रेल्वे प्रकल्प सुलभ करताना वृक्ष संवर्धन जास्तीत जास्त होईल अशी योजना तयार करण्याची जबाबदारी या समितीवर सोपवण्यात आली आहे. पी. एम. सी. आणि पी. एम. आर. डी. ए. द्वारे संयुक्तपणे खर्चासह, दोन महिन्यांत आपल्या शिफारशी पूर्ण करण्याचे समितीचे उद्दिष्ट आहे.

विकास प्रकल्प आणि पर्यावरण संवर्धन यांच्यातील संतुलनाच्या गरजेवर भर देत, मुंबई उच्च न्यायालयाचा हस्तक्षेप वृक्ष व्यवस्थापनासाठी विचारशील आणि माहिती-चालित दृष्टिकोनाचे महत्त्व अधोरेखित करतो.

हा निर्णय शाश्वत शहरी विकासाबाबत सुरू असलेल्या चर्चेतील एक महत्त्वपूर्ण क्षण दर्शवितो.

Advertisements