कोविड-19 च्या जेएन-1 व्हेरिएंटचा सामना करण्यासाठी पीएमसी सज्ज

Lokmat Epaper Pune

Pune News Live: कोविड-19 विषाणूच्या जेएन-1 प्रकाराच्या उदयाला प्रतिसाद म्हणून पुणे महानगरपालिकेचे आयुक्त विक्रम कुमार यांनी अतिरिक्त आयुक्त रवींद्र बिनवडे, आरोग्य अधिकारी डॉ. भगवान पवार आणि इतर प्रमुख आरोग्य अधिकाऱ्यांसमवेत गुरुवारी एक व्यापक कृती आराखडा तयार करण्यासाठी बैठक घेतली.

Advertisements

नवीन प्रकारामुळे उद्भवलेल्या विशिष्ट आव्हानांनुसार काटेकोरपणे सुरक्षा उपायांची अंमलबजावणी करून आरोग्य यंत्रणेची कार्यक्षमता सुनिश्चित करणे हा या बैठकीचा प्राथमिक भर होता.

सध्या, पुणे शहरात कोविड-19 ची सात पुष्टी झालेली प्रकरणे नोंदवली गेली आहेत, ज्यामुळे विषाणूच्या संभाव्य प्रसारावर लक्ष ठेवण्यासाठी आणि त्याला आळा घालण्यासाठी आरोग्य अधिकाऱ्यांना आठवड्यातून 150 चाचण्या करण्यास प्रवृत्त केले आहे.

रक्ताच्या नमुन्यांची चाचणी करण्याचे काम एका समर्पित प्रयोगशाळेकडे सोपवण्यात आले आहे, तर शहरातील रुग्णालयांना विषाणूशी संबंधित लक्षणे असलेल्या व्यक्तींवर बारकाईने लक्ष ठेवण्याचे निर्देश देण्यात आले आहेत.

धोरणात्मक दृष्टीकोन चाचणीसाठी लक्षणे दर्शविणार्या व्यक्तींकडून घशाच्या स्रावाचे नमुने गोळा करण्याचे गंभीर महत्त्व अधोरेखित करतो.

पीएमसी आरोग्य विभागाच्या एका वरिष्ठ अधिकाऱ्याने अधोरेखित केले की अतिदक्षता विभाग (आयसीयू) बेड, ऑक्सिजन पुरवठा, औषधांचा साठा आणि एकूण कामगारांच्या सज्जतेचे मूल्यांकन करण्यासाठी अलीकडील “मॉक ड्रिल” आयोजित करण्यात आली होती.

परिस्थितीचे गांभीर्य असूनही, पीएमसी आरोग्य विभाग जनतेला आश्वासन देतो की शहरात आतापर्यंत जेएन-1 प्रकाराची कोणतीही प्रकरणे आढळलेली नाहीत. हा विभाग परिश्रमपूर्वक आणि कार्यक्षमतेने आवश्यक ती खबरदारी घेत आहे.

संभाव्य प्रकरणे हाताळण्यासाठी पुण्यातील आरोग्य पायाभूत सुविधा सर्व आवश्यक सुविधांनी सुसज्ज आहेत हे वरील मॉक ड्रिलने दाखवून दिले आणि रहिवाशांना एक आश्वासक संदेश दिला.

एका निवेदनात, पीएमसी आरोग्य विभागाच्या एका वरिष्ठ अधिकाऱ्याने नागरिकांना शांत राहण्याचे आणि योग्य सुरक्षा उपायांचे पालन करण्याचे आवाहन केले.

यशस्वी मॉक ड्रिलवर भर देत, अधिकाऱ्याने जेएन-1 प्रकाराच्या कोणत्याही संभाव्य उद्रेकाचा सामना करण्यासाठी शहराच्या सज्जतेवर विश्वास व्यक्त केला.

पीएमसी पुणे रहिवाशांच्या आरोग्याचे आणि कल्याणाचे रक्षण करण्यासाठी सतर्क आणि वचनबद्ध आहे कारण ते साथीच्या रोगाच्या बदलत्या परिस्थितीमुळे निर्माण झालेल्या आव्हानांचा सामना करत आहे.

Advertisements