आजारपण आणि कर्जबाजारीपणामुळे जळगावात शेतकऱ्याने केली आत्महत्या

lokmat epaper pune

Lokmat epaper pune महाराष्ट्र – जलगाव तालुक्यातील धनवाड येथील शिवाजी शिंदे पाटील नावाच्या 55 वर्षीय शेतकऱ्याने मंगळवारी पहाटे आत्महत्या केली.

Advertisements

दुर्बल करणारा आजार आणि कर्जाच्या मोठ्या ओझ्यामुळे त्रस्त असलेल्या या शेतकऱ्याने त्याच्या कठोर निर्णयामागील कारणे स्पष्ट करणारी एक मर्मस्पर्शी नोंद मागे ठेवली.

शिवाजी पाटील यांच्या आत्महत्येची बातमी घट्ट बांधलेल्या समाजात पसरली तेव्हा जळगाव तालुक्यातील धनवाड येथील रहिवाशांना या भयानक वास्तवाची जाणीव झाली.

पत्नी, दोन मुले आणि नातवंडांसह राहणारा शेतकरी पहाटे 5 वाजता त्याच्या घराच्या मागच्या खोलीत गळफास घेतलेल्या अवस्थेत आढळला. अजूनही झोपेच्या उबदार वातावरणात बुडालेले त्याचे कुटुंब एक हृदय पिळवटून टाकणारे दृश्य पाहून जागे झाले जे त्यांचे आयुष्य कायमचे बदलून टाकेल.

घटनास्थळी सापडलेल्या एका हस्तलिखित पत्रातून शिवाजी पाटील यांनी त्यांच्या अकाली मृत्यूपर्यंत सहन केलेल्या यातना उघड झाल्या. “आजारपण आणि कर्जबाजारीपणामुळे मी आत्महत्या करत आहे”, असे त्या सुसाईड नोटमध्ये म्हटले होते. यामुळे शेतकऱ्याच्या आरोग्याच्या समस्या आणि प्रचंड आर्थिक ओझे या दोन्हींशी असलेल्या प्रदीर्घ संघर्षावर प्रकाश पडला, ज्याने अखेरीस त्याला काठावर ढकलले.

शिवाजी पाटील यांचा निर्जीव मृतदेह सापडल्यानंतर कुटुंबातील सदस्य लगेच दुःखात बुडून गेले. घाईघाईने नातेवाईकांनी हस्तक्षेप करून त्याला जिथून त्याने गळफास घेतला होता तेथून खाली आणले. शासकीय वैद्यकीय महाविद्यालयात तातडीची वैद्यकीय मदत घेण्यात आली, जिथे एका वैद्यकीय अधिकाऱ्याने दुर्दैवाने त्याच्या निधनाची पुष्टी केली.

सरकारी वैद्यकीय महाविद्यालयात शोकाकुल नातेवाईकांचा शोकाकुल मेळावा झाला, जो शेतकऱ्याच्या अचानक आणि दुःखद निधनाचा सखोल परिणाम प्रतिबिंबित करतो. शिवाजी पाटील यांच्या पश्चात त्यांची पत्नी आणि दोन मुले आहेत, जी आता त्यांच्या हृदय पिळवटून टाकणाऱ्या निर्णयाच्या परिणामांशी झुंज देत आहेत.

तालुका पोलिस स्टेशनने शिवाजी पाटील यांच्या आत्महत्येच्या संदर्भात घटनेचा अहवाल नोंदवला असून या दुर्दैवी घटनेला कारणीभूत असलेल्या परिस्थितीची अधिकृत चौकशी सुरू झाली आहे. सहकारी नागरिकाच्या निधनाबद्दल समाज शोक व्यक्त करत असताना, ही दुःखद घटना आरोग्य आणि आर्थिक स्थैर्य या दोन्ही बाबतीत शेतकऱ्यांना भेडसावणाऱ्या गुंतागुंतीच्या आव्हानांचे स्पष्ट स्मरण करून देते.

Advertisements