Reswas Syrup Uses in Marathi – रेसवास सिरपचे उपयोग

Reswas Syrup Uses in Marathi

विशेषत: बदलत्या ऋतूंमध्ये किंवा विषाणूंच्या प्रादुर्भावाच्या पार्श्वभूमीवर श्वसनाचे आजार ही एक सामान्य घटना आहे. खोकला, सर्दी आणि इतर संबंधित लक्षणे ही एक महत्त्वपूर्ण गैरसोय असू शकते, ज्यामुळे अनेकदा अस्वस्थता येते आणि उत्पादकता कमी होते.

Advertisements

या आजारांचा सामना करण्यासाठी, डॉ. रेड्डीज लॅबोरेटरीज लि. ने रेस्वास सिरप (Reswas Syrup) सादर केले आहे, श्वासोच्छवासाचा त्रास प्रभावीपणे कमी करण्यासाठी डिझाइन केलेले औषधी उत्पादन.

हा लेख Reswas Syrup, त्याचे उपयोग आणि श्वसनाच्या लक्षणांवर नियंत्रण ठेवण्यासाठी विश्वसनीय पर्याय बनवणाऱ्या प्रमुख घटकांचा सखोल शोध देतो.

Composition of Reswas Syrup in Marathi

Reswas Syrup (रेस्वस) हे कॉम्बोशन औषध आहे ज्यामध्ये दोन सक्रिय घटक समाविष्टीत आहे:

 • Chlorpheniramine Maleate (2mg/5ml): Chlorpheniramine हे अँटीहिस्टामाइन आहे जे सामान्यतः शिंका येणे, वाहणे किंवा खाज सुटणे, आणि खाज येणे किंवा पाणचट डोळे यासारख्या ऍलर्जीच्या लक्षणांपासून मुक्त होण्यासाठी वापरले जाते. यात अँटीट्यूसिव्ह (खोकला दडपणारे) गुणधर्म देखील आहेत, ज्यामुळे खोकला आणि खोकल्याची तीव्र इच्छा कमी होण्यास मदत होते.
 • Levodropropizine (30mg/5ml): Levodropropizine एक antitussive एजंट आहे जो कोरड्या, अनुत्पादक खोकल्यापासून मुक्त होण्याच्या कार्यक्षमतेसाठी ओळखला जातो. हे कफ रिफ्लेक्स दाबून कार्य करते, सतत आणि त्रासदायक खोकल्यापासून आराम देते.

Reswas Syrup Uses in Marathi

रेस्वास सिरप (Reswas Syrup) हे प्रामुख्याने श्वसनाच्या विविध समस्यांच्या उपचारासाठी वापरले जाते. या औषधाचे काही सामान्य उपयोग येथे आहेत:

 • खोकल्यापासून आराम: रेस्वास सिरप (Reswas Syrup) चा वापर कोरडा, गैर-उत्पादक खोकला कमी करण्यासाठी केला जातो, ज्याचा परिणाम अनेकदा त्रासदायक किंवा पोस्ट-व्हायरल इन्फेक्शन्समुळे होतो. Levodropropizine आणि Chlorpheniramine Maleate चे मिश्रण खोकला दडपण्यास मदत करते आणि घसा शांत करते, ज्यामुळे खूप आवश्यक आराम मिळतो.
 • ऍलर्जीच्या लक्षणांपासून आराम: अँटीहिस्टामाइन घटक, क्लोरफेनिरामाइन मॅलेट, ऍलर्जीची लक्षणे कमी करण्यासाठी प्रभावी आहे. हे परागकण, धूळ किंवा इतर ऍलर्जीमुळे होणारे शिंका येणे, नाक वाहणे आणि खाज सुटणे, पाणचट डोळे कमी करण्यास मदत करू शकते.
 • अप्पर रेस्पीरेटरी ट्रॅक्ट इन्फेक्शन: रेस्वास सिरप (Reswas Syrup) हे सामान्य सर्दी सारख्या अप्पर रेस्पीरेटरी ट्रॅक्ट इन्फेक्शनसाठी लिहून दिले जाऊ शकते. हे अनुनासिक रक्तसंचय, घसा खवखवणे आणि खोकला यांसारखी लक्षणे व्यवस्थापित करण्यात मदत करते, ज्यामुळे रुग्णांना अधिक आरामात बरे होऊ शकते.
 • सायनुसायटिस आणि नासिकाशोथ: या औषधाचा उपयोग सायनुसायटिस आणि नासिकाशोथच्या उपचारांमध्ये केला जाऊ शकतो, ज्यामुळे नाक बंद होणे, नाक वाहणे आणि खोकला यासारख्या लक्षणांपासून आराम मिळतो.
 • ब्राँकायटिस: खोकला कमी करण्यासाठी आणि पुनर्प्राप्तीदरम्यान श्वास घेणे सोपे करण्यासाठी ब्रॉन्कायटिससाठी Reswas Syrup ची शिफारस केली जाऊ शकते.

Dosage

Reswas Syrup च्या डोस आणि कालावधी संबंधित तुमच्या आरोग्य सेवा प्रदात्याच्या सूचनांचे पालन करणे महत्त्वाचे आहे. सामान्यतः, प्रौढ आणि 12 वर्षांपेक्षा जास्त वयाच्या मुलांसाठी शिफारस केलेला डोस दर 4 ते 6 तासांनी 5 मिली (1 चमचे) असतो. 6 ते 12 वर्षे वयोगटातील मुले प्रौढांच्या अर्धा डोस घेऊ शकतात.

Precautions & Warnings

 • हेल्थकेअर प्रोफेशनलचा सल्ला घ्या: कोणतेही औषध वापरण्यापूर्वी, विशेषत: लहान मुलांमध्ये, वृद्धांमध्ये किंवा तुमची अंतर्निहित वैद्यकीय परिस्थिती असल्यास नेहमी आरोग्यसेवा व्यावसायिकांचा सल्ला घ्या.
 • अल्कोहोल टाळा: Reswas Syrup घेताना अल्कोहोल टाळण्याचा सल्ला दिला जातो, कारण अल्कोहोल Chlorpheniramine Maleate चे शामक प्रभाव वाढवू शकते.
 • तंद्री: या औषधामुळे तंद्री येऊ शकते, त्यामुळे Reswas Syrup (रेस्वास) चा त्यांच्यावर कसा परिणाम होतो हे कळेपर्यंत व्यक्तींनी वाहन चालवणे किंवा जड मशिनरी चालवणे यासारख्या क्रियाकलाप टाळावेत.
 • ऍलर्जी आणि साइड इफेक्ट्स: संभाव्य ऍलर्जी किंवा साइड इफेक्ट्सबद्दल जागरूक रहा आणि तुम्हाला काही असामान्य लक्षणे दिसल्यास वापर बंद करा.

Conclusion

रेस्वास सिरप, डॉ. रेड्डीज लॅबोरेटरीज लि. द्वारे विपणन केलेले, खोकला आणि ऍलर्जींसह श्वसनविषयक लक्षणांच्या श्रेणीचे व्यवस्थापन करण्यासाठी एक मौल्यवान औषधी उत्पादन आहे.

क्लोरफेनिरामाइन मॅलेट आणि लेव्होड्रोप्रॉपिझिन यांचे संयोजन या अस्वस्थतेपासून आराम मिळवू इच्छित असलेल्या व्यक्तींसाठी एक प्रभावी उपाय देते.

तथापि, हे औषधोपचार हेल्थकेअर प्रोफेशनलच्या मार्गदर्शनाखाली वापरणे महत्वाचे आहे, शिफारस केलेले डोस आणि सावधगिरीचे पालन करून श्वसनाचा त्रास व्यवस्थापित करण्यासाठी त्याचा सुरक्षित आणि प्रभावी वापर सुनिश्चित करण्यासाठी.

Advertisements